Xe địa hình ZIL-49042 sau khi sửa chữa và phục hồi. Ảnh Bảo tàng Kỹ thuật Quân sự Nhà nước / gvtm.ru
Có tính đến kinh nghiệm vận hành của thiết bị nối tiếp và thiết bị thí nghiệm của các loại hiện có, việc phát triển các mẫu mới bắt đầu vào đầu những năm bảy mươi. Một tổ hợp tìm kiếm và sơ tán đầy hứa hẹn, được cho là có thể tiến vào một số phương tiện cùng một lúc, đã nhận được ký hiệu PEC-490. Dễ dàng nhận thấy rằng những con số trong ký hiệu này tương ứng với hệ thống chỉ số vận tải đường bộ của Liên Xô. Con số "490" chỉ ra rằng các mẫu mới sẽ được phân loại là xe đặc biệt với GVW trong khoảng 8-14 tấn.
Chiếc xe địa hình đang được thử nghiệm. Ảnh Bảo tàng Kỹ thuật Quân sự Nhà nước / gvtm.ru
Nhìn sang mạn phải và đuôi tàu. Ảnh Bảo tàng Kỹ thuật Quân sự Nhà nước / gvtm.ru
Xe leo dốc. Ảnh Bảo tàng Kỹ thuật Quân sự Nhà nước / gvtm.ru
Các bài kiểm tra vào mùa lạnh. Ảnh Kolesa.ru
Các thành phần và cụm lắp ráp mới, được phân biệt bởi trọng lượng giảm, giúp giảm đáng kể trọng lượng của xe chạy mọi địa hình, mặc dù chúng không dẫn đến việc giảm kích thước đáng kể. Chiều dài của ZIL-49042 là 8, 96 m, rộng - 2, 6 m, cao - 2, 5 m, chiều dài cơ sở đạt 4,8 m với rãnh 2, 1 m, khoảng sáng gầm 448 mm. Do sử dụng các chi tiết kết cấu mới, trọng lượng lề đường của xe tăng lên 6415 kg. Trọng tải - 2 tấn. Theo tính toán, chiếc lưỡng cư có thể đạt tốc độ 75-80 km / h trên đường cao tốc. Trên mặt nước, thông số này đạt 8-9 km / h.
Động vật lưỡng cư trên mặt nước. Ảnh Kolesa.ru
Nguyên mẫu của mẫu xe mới tại nhà máy được sơn màu kaki tương tự như thiết bị quân sự. Trên cửa buồng lái có ghi số đuôi "44". Cũng sử dụng biển số xe "11-43 thử nghiệm". Được biết, các phù thủy của nhà máy đã không thể đi ngang qua chiếc xe mới. Vì màu sắc đặc trưng và khả năng lội nước, chiếc xe địa hình này được đặt biệt danh là "Cá sấu".